Viên nén Acetab 650mg điều trị các triệu chứng đau đầu và sốt (10 vỉ x 10 viên)
P12691
Thương hiệu: AGIPHARMGiá đã bao gồm thuế. Phí vận chuyển và các chi phí khác (nếu có) sẽ được thể hiện khi đặt hàng.
47.0k
Đã bán 5.2k
Danh mục
Hoạt chất
Chỉ định
Dạng bào chế
Nơi sản xuất
Quy cách
Lưu ý
Mô tả sản phẩm
Viên nén Acetab 650mg là gì?
Viên nén Acetab 650mg là thuốc điều trị các triệu chứng đau đầu và sốt.
Thành phần Viên nén Acetab 650mg
Mỗi viên nén bao phim chứa:
- Paracetamol 650mg
- Tá dược vừa đủ 1 viên
Công dụng của Viên nén Acetab 650mg
Chỉ định
- Điều trị các chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa
- Giảm đau: Nhức đầu, đau răng, đau nhức cơ xương, đau do viêm khớp
- Hạ sốt
Tác dụng phụ Viên nén Acetab 650mg
Ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. Thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc. Người bệnh mẫn cảm với salicylat hiếm mẫn cảm với paracetamol và những thuốc có liên quan. Trong một số ít trường hợp riêng lẻ, paracetamol đã gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu.
- Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100
- Da: Ban da.
- Dạ dày – ruột: Buồn nôn, nôn.
- Huyết học: Loạn tạo máu (giảm bạch cầu trụng tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiếu máu.
- Thận: Bệnh thận, độc tính thận khi làm dụng vài ngày.
- Hiếm gặp, ADR < 1/1000
- Khác: Phản ứng quá mẫn.
Hướng dẫn cách xử trí ADR: Ngừng sử dụng thuốc, trường hợp xảy ra phản ứng dị ứng nặng phải đưa bệnh nhân đến ngay bệnh viện để cấp cứu kịp thời.
Lưu ý
Thận trọng khi dùng thuốc
Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú
- Thời kỳ mang thai: Chưa xác định được an toàn của paracetamol dùng khi thai nghén liên quan đến tác dụng không mong muốn có thể có đối với phát triển thai. Do đó, chỉ nên dùng paracetamol ở người mang thai khi thật cần thiết.
- Thời kỳ cho con bú: Không thấy tác dụng không mong muốn ở trẻ bú sữa mẹ.
Tác động của thuốc lên khả năng lái xe và vận hành máy móc
- Chưa có nghiên cứu nào về ảnh hưởng của thuốc đến khả năng lái xe và vận hành máy móc.
Tương tác thuốc
- Không dùng chung với các thuốc khác có chứa paracetamol.
- Uống dài ngày liều cao paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.
- Cần phải chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.
- Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc cho gan.
- Thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microson thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của paracetamol do tăng chuyển hóa thuốc thành những chất độc hại với gan.
- Ngoài ra, dùng đồng thời isoniazid với paracetamol cũng có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính với gan, nhưng chưa xác định được cơ chế chính xác của tương tác này.
Chống chỉ định
- Quá mẫn cảm với paracetamol hoặc với bất cứ thành phần nào của thuốc.
- Người suy gan hay suy thận nặng.
- Người bệnh thiếu enzym G-6-PD.
- Trẻ em dưới 8 tuổi.
Cách sử dụng Viên nén Acetab 650mg
Cách dùng
Thuốc được dùng theo đường uống, không được dùng paracetamol để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn, quá 5 ngày ở trẻ em hoặc tự điều trị sốt cao (trên 39.5 độ C), sốt kéo dài trên 3 ngày, sốt tái phát, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn.
Liều dùng
Liều thường dùng như sau:
- Người lớn: Uống 1 viên/lần, 3-4 lần/ngày (tối đa 6 viên/24 giờ). Khoảng cách giữa các liều ít nhất là 4 giờ.
- Trẻ em:
- Trẻ em từ 8 tuổi – 12 tuổi: Uống 1/2 viên/lần.
- Trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Uống 1 viên/lần.
Các liều cho trẻ em có thể nhắc lại sau 4-6 giờ nếu cần. Để giảm thiểu nguy cơ quá liều, không nên cho trẻ em quá 5 liều paracetamol để giảm đau hoặc hạ sốt trong vòng 24 giờ, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn.
Thông tin sản xuất
Bảo quản: Để ở nhiệt độ dưới 30°C, tránh ẩm và ánh sáng.
Đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên nén.
Thương hiệu: Agimexpharm.
Nơi sản xuất: Công ty Cổ phần Dược phẩm Agimexpharm (Việt Nam).
Câu hỏi thường gặp
Viên nén Acetab 650mg có tác dụng phụ gì không?
Tác dụng phụ của Viên nén Acetab 650mg có thể bao gồm ban da, buồn nôn, nôn, và các phản ứng dị ứng khác. Trong một số ít trường hợp, thuốc có thể gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu. Nếu gặp phản ứng dị ứng nặng, nên ngừng sử dụng thuốc và đưa bệnh nhân đến ngay bệnh viện để cấp cứu kịp thời.
Viên nén Acetab 650mg có thể dùng cho trẻ em không?
Viên nén Acetab 650mg có thể dùng cho trẻ em từ 8 tuổi trở lên với liều dùng khác nhau. Trẻ em từ 8-12 tuổi uống 1/2 viên/lần, còn trẻ em từ 12 tuổi trở lên uống 1 viên/lần. Các liều cho trẻ em có thể nhắc lại sau 4-6 giờ nếu cần, nhưng không nên cho trẻ em dùng quá 5 liều paracetamol trong vòng 24 giờ trừ khi có sự hướng dẫn của thầy thuốc.
Người bệnh có thể sử dụng Viên nén Acetab 650mg lâu dài không?
Viên nén Acetab 650mg không nên được sử dụng để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn và quá 5 ngày ở trẻ em. Việc sử dụng lâu dài cần có sự theo dõi và hướng dẫn của thầy thuốc để tránh nguy cơ quá liều và tác dụng phụ.
Hỏi & Đáp (0)
Số lượng